Sau 1 thời gian sử dụng note 4 và chụp cũng khá nhiều hình, mình nhận thấy hình chụp khi xem trên note 4 và khi xem trên PC (mình xài màn dell U2414H) khác nhau khá nhiều, sau khi tìm hiểu thì mới biết samsung đã cân chỉnh hình ảnh khi xem ở chế độ ''Adaptive Display" ở một vài app , cụ thể hơn là color range (dải màu), saturation (độ bảo hòa) và sharpness (độ sắc nét), theo mình samsung đã tăng hơi nhiều nên nhìn hình ko trung thực lắm(hơi ảo), nhiều hình nhìn như bị nhiễu vì tăng sharpness hơi nhiều. Các bạn có thể thử nếu k phải thì mình xin lỗi vì đã làm tốn tgian các bạn

[IMG]data/attachments/23/23230-6262f4e79d57bb5f7d786ac9b9eb8805.jpg[/IMG]

Đây là cách để note 4 của bạn hiển thị hình ảnh trung thực nhất, gần giống vs xem trên PC nhất( gần giống thôi chứ chưa giống vì màn note 4 hơi ám vàng):
  • Setting -> Accessibility -> Vision -> Color adjustment
  • Các bạn ấn vào Start nó sẽ hiện 1 bảng để sắp xếp các màu cho đúng thứ tự, sắp xếp đúng thì k cần cân chỉnh nữa, sắp xếp sai nó sẽ bảo cân chỉnh nên các bạn cứ xếp đại vì ta cần cái cân chỉnh , xếp xong ấn vào Done, ấn tiếp Image. Nó sẽ cho bạn 1 thanh để kéo, kéo về 0 và lưu lại.
Xong, ta đã có màn hình ở chế độ 'Adaptive Display" mà khi xem ảnh k bị chỉnh sửa nữa.

Trick nhỏ: Để màn hình sáng hơn, đỡ ám vàng hơn các bạn tắt "Auto adjust screen tone" trong phần Display and wallpaper đi nhé