Chào mừng đến với Hội những người yêu thích Sam Sung Việt Nam.
  • Login:
Kết quả 1 đến 6 của 6

Vấn đề màn Note4 bị lưu ảnh

Chào các bác, e mới tạo nick hôm nay thôi, e đang xài G3, vài ngày nữa e tính mua 1 con Note 4, ban đầu e coi đủ thứ trên trời dưới đất nào là dòng gì, chip gì, lag giật ra sao, cam thế nào, RAM thế nào, lỗi gì...nói chung là xem rất nhiều. Nhưng mà tự dưng lại search ra được cái lỗi màn AMOLED hay bị lưu ảnh sau thời gian sử dụng nào đó (ko hẳn là lâu ngày, có người dùng 1 tháng đã bị, dòng Nexus 6 bị nhiều kinh khủng luôn). Xem xong e tự nhiên thấy hơi ngán ngán và đuối, hết ý chí, ko biết có nên mua Note4 ko, siêu phẩm tiền cao mà lỡ uỳnh 1 phát ngày nào đó nó bị vậy thì ức chế lắm, dù ít ai chú ý nhưng mà do người xài biết nên người xài sẽ luôn chăm chú vào nó, rất khó chịu, fix bằng app gì thì thật ra nó còn hại thêm, nó làm hư luôn mấy cái đèn led cạnh chỗ led hư đó cho đồng màu xuống, và nghĩa là càng ngày còn càng tệ hơn. Thay màn mới thì quá mắc, hơn 3tr ở thời điểm này.
    Vậy e muốn hỏi các bác thật lòng 1 câu, ko phải vì các bác đang dùng Note4, ko phải vì các bác troll e, ko phải vì các bác nào lỡ bị rồi nên muốn e cũng chịu chung cảnh sau này (xin lỗi chỗ này nếu e nói quá nhé, e thẳng tính nên nói thế, ko có ý gì đâu), cho e lời khuyên là có nên bán G3 để mua Note4 ko? Hoặc giả sử ko có con G3 gì đi, thì nên mua Note4 ko? Vì thực tế e ra TGDD trải nghiệm thì G3 hiển thị sáng và trong hơn Note4, Note4 có vẻ hơi vàng, nhưng G3 màu rất nhạt và bệt, cả chụp ảnh quay phim và xem ảnh phim này nọ cũng nhạt lắm, ko phải màu thật nữa, bị hạ tone nhiều quá hay sao ấy, màn Note4 tuy cũng là bị đẩy bão hòa, nhưng dù sao tone màu đẹp xíu cũng nhìn thích mắt hơn.

Và ưu tiên hàng đầu e muốn Note4 là vì màn 2k + pin tốt hơn G3, pin G3 rom cook chỉnh chọt hết rồi, nếu qua đêm 8 tiếng ko mất % nào, để báo thức thì mất 1%, chat chit fb + đọc báo bằng wifi, ko video, ko game thì 1 tiếng 20%, onl screen cỡ 4 tiếng đến 4 tiếng 30p, còn game thì nóng kinh khủng, 1 tiếng tụt cỡ 30%, onl screen gần 3 tiếng là may. Trong khi Note4 e thấy game 2 tiếng rồi vẫn thấy review onl screen 5 tiếng vậy thì nó trâu quá, ko biết có đúng ko. Cam thì ko có ý kiến, tại mỗi người nhận định riêng.

E viết dài với linh tinh quá, chỉ là chưa xài Note bao giờ, háo hức lắm, lỗi hao pin hay lag giật gì thì ok đi, e vọc android nên chắc có thể tự mày mò giảm bớt đc, chứ lỗi kia cứ như là dính HIV đợi ngày phát ấy T.T thật chả biết sao. Mấy bác trong đây ai ghé qua đọc được thì cho e biết mấy bác mua máy chính hãng/xách tay/likenew, mua đc bao lâu, hiện có bị vấn đề lỗi lưu ảnh đó ko, nếu có bị thì sau thời gian bao lâu bị ạ? Mong các bác giúp đỡ để e yên tâm. E cám ơn nhé!

Vấn đề lưu ảnh là cái mình cũng băn khoăn nhất, mình cũng từng dọc N3 biết bao lâu (N900S), và sau bán lại cho ông anh ruột giá rẻ, mặc dù vẫn đang xài rất ngon. Mình thì k có tiền nhiều nên chỉ lùng mua máy đã qua sử dụng (like new), xem rất nhiều máy, và đặc biệt vụ lưu ảnh mình cũng đã kiến thức qua, và test (mém dính chưởng 1 lần), xém mua. Sau mình cũng cảm thấy OK khi mua lại 1 em N4 (N910S) và sử dụng đến giờ. Nói chung vụ lưu ảnh, thì rất khó nói, đồ điện tử mà bạn. Mình chỉ hơi khó chịu mỗi 1 chuyện là khi ra nắng, màn hình đổ ra ánh tím hồng thôi, mặc dù biết đó là do máy, nên cũng chút chút khó chịu, nhưng k nhiều lắm, theo mình N4 vẫn rất đáng để sử dụng còn về đánh giá mọi thứ, N4 đối với mình, thực sự OK.

Mình xin nhiều chuyện 1 chút nhá. Gia đình Mình dùng các đời Sammy dùng màn Super Amoled. Galaxy S2, Note 2, Note 4, Galaxy Tab S 8.4 cũng như một vài dòng khác nhưng ko có dùng lâu. Đã nhiều năm , rất nhiều năm rồi vẫn ko thấy lưu hình như bạn nói. Nhưng có 1 loại chắc chắn sẽ lưu hình : đó chính là Sản phẩm Demo - Hàng trải nghiệm. Đối với hàng này thì nó thường xuyên chạy lặp đi lặp lại các thông tin quảng cáo giờ nay qua giờ khác ,ngày qua ngày, tháng qua tháng, năm qua năm nên hiện tượng lưu hình là có, mình đã gặp trên con Galaxy S4, nó ám lại toàn bộ nội dung quảng cáo.
    Do đó nếu như bạn dùng các tác vụ khác nhau hàng ngay thì chắc chắn rằng hiện tượng lưu hình là rất khó để xảy ra. Vì lưu hình là iện tượng mà màn hình hiển thị 1 nội dung quá lâu và quá dài trong thời gian dài liên tục.
    Bản thân mỗi người dùng bình thường thì ko thể xảy ra, vì facebook, zalo, viber, gọi điện, nhắn tin, thay hình nền, xem hình, chụp hình hằng ngày và thay đổi liên tục.
    Mình chắc chắn hiện tượng lưu hình đó chính là máy trưng bày, demo lâu gây ra. Chứ ko phải do màn hình Super Amoled và hiện tượng này đều bị trên LCD - Flasma nếu demo hoặc hiển thị 1 hình ảnh rất lâu dẫn đến.

Đây chỉ là ý kiến , sự hiểu biết, cũng như từng dùng nhiều dòng màn Super Amoled chia sẽ cùng bạn!

Đây không phải là lỗi, burn-in trên màn AMOLED trước sau gì cũng dính thôi, chỉ là vấn đề thời gian. Note 4 chỉ dính mỗi thanh status bar còn đỡ, đồng chí nào đang ôm Nexus 6 mới oải, dính luôn cả navigation bar nhé )

Có cách fix roài mà, chịu khó search lại trong này là ra thôi bác, thích thì chích thôi

Trích dẫn Gửi bởi Chí Phèo
    Đây không phải là lỗi, burn-in trên màn AMOLED trước sau gì cũng dính thôi, chỉ là vấn đề thời gian. Note 4 chỉ dính mỗi thanh status bar còn đỡ, đồng chí nào đang ôm Nexus 6 mới oải, dính luôn cả navigation bar nhé )

Có cách fix roài mà, chịu khó search lại trong này là ra thôi bác, thích thì chích thôi
    Đúng rồi bác, nexus 6 lên mạng nghe than mà thấy tội luôn, trên dưới có vằn vằn, ko nhìn kỹ ko sao, chứ người kỹ tính nhìn muốn ném luôn. Cách fix bác nói là phòng ngừa hay sửa chữa? Nếu phòng ngừa thì ko xài max sáng, vs lại ko để ảnh tĩnh/ màn hình tĩnh lâu quá thì mình có đọc. Còn cách sửa trên mạng nói dùng app gì để mấy tiếng thật ra là có hại hơn nữa, nó làm cháy mấy cái led xung quanh chỗ bị lưu ảnh thành ra thấy nó đồng màu luôn, càng hư nặng thêm về lâu dài.

Trích dẫn Gửi bởi fansamsung
    Mình xin nhiều chuyện 1 chút nhá. Gia đình Mình dùng các đời Sammy dùng màn Super Amoled. Galaxy S2, Note 2, Note 4, Galaxy Tab S 8.4 cũng như một vài dòng khác nhưng ko có dùng lâu. Đã nhiều năm , rất nhiều năm rồi vẫn ko thấy lưu hình như bạn nói. Nhưng có 1 loại chắc chắn sẽ lưu hình : đó chính là Sản phẩm Demo - Hàng trải nghiệm. Đối với hàng này thì nó thường xuyên chạy lặp đi lặp lại các thông tin quảng cáo giờ nay qua giờ khác ,ngày qua ngày, tháng qua tháng, năm qua năm nên hiện tượng lưu hình là có, mình đã gặp trên con Galaxy S4, nó ám lại toàn bộ nội dung quảng cáo.
    Do đó nếu như bạn dùng các tác vụ khác nhau hàng ngay thì chắc chắn rằng hiện tượng lưu hình là rất khó để xảy ra. Vì lưu hình là iện tượng mà màn hình hiển thị 1 nội dung quá lâu và quá dài trong thời gian dài liên tục.
    Bản thân mỗi người dùng bình thường thì ko thể xảy ra, vì facebook, zalo, viber, gọi điện, nhắn tin, thay hình nền, xem hình, chụp hình hằng ngày và thay đổi liên tục.
    Mình chắc chắn hiện tượng lưu hình đó chính là máy trưng bày, demo lâu gây ra. Chứ ko phải do màn hình Super Amoled và hiện tượng này đều bị trên LCD - Flasma nếu demo hoặc hiển thị 1 hình ảnh rất lâu dẫn đến.

Đây chỉ là ý kiến , sự hiểu biết, cũng như từng dùng nhiều dòng màn Super Amoled chia sẽ cùng bạn!
    Sau thời gian băn khoăn thì 3 tuần trc mình cũng hốt thử 1 con rồi ^^ máy 99% nhưng sạc có 6 lần, ngày sản xuất tháng 9/2015, nói chung là ok, chứ mấy con 2014 thì hơi cũ quá. Xài công nhận là pin so vs G3 thì hơn cỡ 30p-1h, còn lại chụp ảnh đêm thua xa lắm, cam trước thì 1 con 9, 1 con 10, xấu như nhau ^^ được cái cầm đầm tay, vân tay ban đầu ko quen quét mãi ko đc, sau tìm hiểu thì quen rồi. Được cái sạc siêu nhanh, nhanh hơn G3 độ 5p, nhanh hơn Z3 cỡ 30p ấy, con Z3 sạc chắc ăn ngủ 1 giấc mới full đc, đúng nản. Giờ đang tìm hiểu chỗ cái cảm biến tiệm cận của note4 khi gọi, nó phải delay 1s mới tắt/mở màn hình lại sau khi gọi xong, chỉnh buildprop ko ăn thua, chắc do rom =.= hay ai cũng thế nhỉ