Chào mừng đến với Hội những người yêu thích Sam Sung Việt Nam.
  • Login:
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 41

Thời lượng pin trên Note 4, Android L

Hôm qua mình test máy, thông số như sau nha:
    - SM-N910C, hệ điều hành 5.0.1, ko root.
    - Có dùng original Greenify, ko greenify với Facebook.
    - WiFi + 3G, đặt smart switch (WiFi thật ra cũng là 3G do máy khác phát qua :">)
    - Sync bật, 6 emails.
    - GPS bật, high accuracy mode, đc hỗ trợ bởi GPS Status app
    - Auto brightness.
    - Ko dùng power saving.
    - Facebook Messenger, Viber và Skype luôn chạy.
    - Push và AirDroid luôn chạy.
    - Test on-screen với Carousel, chat Messenger + Skype, Push liên tục qua laptop.

Thật ra thì, có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng tới thời lượng pin, đặc biệt là background apps, Android và Samsung luôn có một lô một lốc một dòng họ cô chú cậu bác dì cháu em các apps rác >.<

Thứ tiếp theo, là các chế độ như WiFi và 3G.
    Nhiều người bảo rằng 3G dùng ít tốn pin hơn WiFi, điều này ko hoàn toàn đúng nha.
    Nếu tín hiệu 3G ổn, người dùng ko di chuyển liên tục, thì 3G vẫn ko gây hao pin bằng WiFi. Lí do là nhiều apps mặc định chỉ hoạt động/chạy/sync/ ở chế độ WiFi, một số apps còn ko thể chỉnh manual để chạy 3G nữa kìa. Một số forum nước ngoài, khi nói về vấn đề tiết kiệm pin, cũng nói về vụ này.
    Nhưng ngược lại, nếu tín hiệu 3G yếu, di chuyển liên tục, tốc độ di chuyển cao, thì sẽ tốn pin hơn. Lí do là máy phải luôn cố gắng bắt tín hiệu từ các trạm phát sóng khác nhau trên đường di chuyển. Ai gọi điện thoại khi đi tàu hỏa/xe đò sẽ biết vụ này hen: pin tốn hơn, tín hiệu ko rõ ràng, lúc nghe lúc không.
    Hôm trước mình đi xe Phương Trang, dùng 3G, xe chạy nhanh trong vòng ba tiếng + một tiếng dùng 3G ở vị trí cố định. Kết quả là sau bốn tiếng, pin từ 80%, còn 35%.
    Một số apps sẽ push thông tin của chúng tới máy, sau mỗi một thời gian nhất định, như Lazada nè. Loại này dĩ nhiên gây ảnh hưởng tới dung lượng 3G + hao pin, nhưng thật ra thì sự ảnh hưởng này rất rất nhỏ. Nếu ko thích thì các bạn có thể vô setting/preferences, tìm push notification và tắt đi là được.

Chế độ GPS hiện nay được tùy chỉnh theo loại máy, có thể có một hoặc một vài loại sau: chỉ dùng GPS đơn thuần, dùng tín hiệu điện thoại/3G/WiFi để đo ra GPS, dùng phối hợp tất cả các cách.
    Cách cuối hao pin nhất, nhưng cũng chính xác nhất. Mình cũng ko rõ sau bau lâu thì máy sẽ tự động cập nhật GPS, nhưng điều này còn tùy thuộc vào các apps sử dụng GPS.
    Ví dụ các apps dự báo thời tiết, nếu chọn cập nhật thơì tiết cho My Location sau mỗi hai tiếng, thì dĩ nhiên sẽ tiết kiệm pin hơn với cùng loại nêu trên-nhưng cho mỗi hai tiếng. Mức chỉnh tốt nhất cho weather apps, là cập nhật sau mỗi một tiếng.
    Hồi trước chọn mức 15 phút, pin tụt nhanh cứ như thể bị bò tót dí!

Chế độ sync sẽ ngốn nhiều pin nếu càng có nhiều emails, tính luôn cả thời gian cho mỗi lần sync.
    Như mình, máy tự động sync sáu emails sau mỗi một tiếng. Pin bị gặm như thể cà rốt bị chuột gặm TT___TT

Độ sáng của màn hình ảnh hưởng lớn tới chế độ pin, đặc biệt là ở các tông màu sáng, nhất là màu trắng.
    Vậy nên bạn nào đọc sách hoặc lướt web trên điện thoại, tablet, nếu có thể thì chuyển tông màu sang màu sẫm hơn, nếu có night mode thì dùng luôn. Dùng thế, vừa đỡ tốn pin, vừa tốt hơn cho mắt
    Có một điều mà nhiều người hay nhầm: chế độ auto brightness ko giúp tiết kiệm pin, ngược lại, còn làm hao pin hơn. Lí do là cảm biến sáng phải làm việc liên tục (hoặc có độ ngắt quãng mỗi vài giây, tùy máy).
    Nếu ko phải di chuyển ra ngoài nắng, các bạn nên tùy chỉnh độ sáng theo nhu cầu. Thảm hoạ nhất là dùng máy dưới nắng khi brightness quá thấp....

Nhiều bạn ko đọc kĩ các tờ hướng dẫn sử dụng trước khi liều của các nhà sản xuất nha. Trong đó, nhà sản xuất đều khuyến cáo hạn chế dùng máy/sạc máy ở nơi có nhiệt độ cao. Lí do là rất hại cho pin và máy.
    Tốc độ pin bị cạn cũng sẽ tăng lên rất nhanh nếu pin càng nóng. Bản chất hoạt động của pin là các điện cực, càng nóng thì tốc độ hoạt động của các nguyên tử trong pin càng cao, kể cả cao quá mức cần thiết, gây lãng phí.
    Như hôm trước đi xe Phương Trang, họ phát khăn lạnh miễn phí, mình áp khăn vô mặt sau của Note 4, làm pin bớt nóng :"> Nhưng đừng chơi tháo ốp lưng, áp khăn vô cục pin nhá :v
    Ai dùng điện thoại trong phòng lạnh, buổi tối, sẽ thấy ít hao pin hơn là dùng ở nơi nắng nóng

Nhiều chế độ khác của nhiều dòng máy cũng gây lãng phí pin.
    Ví dụ ở Note 4 có các chức năng Smart Stay, cảm ứng tiệm cận, gõ vô màn hình để bật máy, vẫy qua sensor để bật máy,..........~~~~~~~~~~~~~

Còn một mớ các cách khác để tiết kiệm pin, như root chẳng hạn. Cách này thì nhiều bạn khác có nói rồi

Thật ra, các cách như tắt sync, tắt WiFi, tắt 3G, tắt GPS, là những cách đơn giản nhất để tiết kiệm pin. Nhưng ngược lại, smart phone kiểu gì khi mà cái gì cũng tắt T_T
    Hơn nữa, nhiều khi công việc yêu cầu một số chức năng phải luôn hoạt động, ví dụ như sync emails.
    Để tối ưu hóa pin, nhưng vẫn hạn chế việc bật tắt này, các bạn có thể dùng app IFTTT: If This Then That. Nói đơn giản thì, các bạn sẽ dùng app để tạo ra một điều kiện và một hệ quả . Khi điều kiện đó được thỏa mãn, máy sẽ kích hoạt hệ quả giùm bạn.
    Ví dụ: bạn có thể tạo ra một lệnh như sau: If I'm home, then turn on WiFi; và If I leave home, then turn off WiFi. Như thế, khi bạn về tới nhà, máy sẽ tự động bật và kết nối vô WiFi của nhà bạn, và ngược lại. Chế độ WiFi bật liên tục, dù ko có kết nối nào, cũng gây tốn pin mà.
    Nhưng cách này đòi hỏi phải có một định dạng kết nối nào đó được thiết lập sẵn, thì máy mới có thể nhận ra rằng bạn đã về tới nhà. Định dạng này có thể là GPS, hoặc.... WiFi )
    Ví dụ một số lệnh khác: If I'm home, then turn of GPS; If I disconect from my WiFi, then turn on 3G; If I leave my home, then turn on 3G,; If I leave home, then turn on GPS....
    Thường thì, nếu ở nhà, các bạn cũng ko cần gì tới GPS cả. Nếu dùng IFTT, máy sẽ hiểu rằng bạn đã ở nhà (thông qua GPS bật sẵn), nên sẽ tự động tắt GPS, bật kết nối WiFi, tắt 3G. Trong Note 4, setting của GPS có mục Location Sources/My Places, nếu bạn chỉnh mục Home = WiFi nhà bạn, thì khi dùng IFTT, rời khỏi vị trí có WiFi (ko phải là tắt kết nối WiFi từ máy nha), máy sẽ hiểu rằng bạn đã rời khỏi nhà, lúc này sẽ bật 3G, bật GPS, tắt WiFi.
    Mình thì lúc nào cũng bật 3G, WiFi, GPS, nên chả quan tâm lắm vụ này :3 Nhưng có hai lệnh mà mình rất thích: If I leave home, then turn on vibrate; và If I'm home, then turn on volum at 100%. Bạn nào thích thì có thể chỉnh lại thành If I'm at work, then turn on vibrate.
    Ứng dụng này ko gây tốn pin nha

Mấy tấm hình mình chụp running apps, có một số apps đã được tắt đi, do hơi nhạy cảm tí ^_^

[IMG]data/attachments/18/18794-94ad109aa6a9a2dfa27a48750b026f20.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/18/18795-ec505593f87a58ced15919ef06c1a90b.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/18/18796-9acd15dd8d3b2097d127f2f7003194f2.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/18/18797-f39db44d302421b4747b2dcf52dbfe08.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/18/18799-24f1932ad92a483b77bdaff019018345.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/18/18801-ddc89d648b204afeed2639e6a0f0ac36.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/18/18803-2a377f5aabf4979347a4fcbc00cf2bec.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/18/18804-70c2f468847efa6a94e673c19f0b3d8d.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/18/18805-b66677ac01c1d0da776701007d586922.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/18/18806-c02bd0b9cb090ade5fa94b7802f936e0.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/18/18808-43ce527eed9c36fcac01acb4aa3c71c5.jpg[/IMG]

Bài viết rất hay và hữu ích.
    P/s : Ai k đọc hết giơ tay.

Gửi từ SM-N910C của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2

*giơtay*
    Thường thì viết xong đều phải review, check lỗi. Mà bài này quá dài, post luôn :">

Mình dùng chỉ có: game thì chỉ đua alphalt khoảng 2 tiếng. Sms call face line ảnh ọt bình thường. On scren tròn 5 tiếng

Thật ra có những game tưởng nhẹ, mà thật ra ngốn pin kinh hoàng. Như trò Godus chẳng hạn, vừa chơi vừa cắm sạc, thế mà pin vẫn tụt. Trong khi trò I, Gladiator thì ko như thế.
    Mình nghĩ Alphalt nặng mà Ai chơi bằng gyroscope thì pin còn thảm nữa.

Vạn thứ khác cũng gây hao pin, widgets chẳng hạn. Nếu như app chỉ hoạt động khi bạn bật lên (trừ một số khởi động khi bật máy), thì widget lại luôn luôn trong chế độ bật. Widget nhiều, pin tụt mau.

Google Voice, S-voice,...., nếu chọn chế độ on ở trang chủ hoặc khi bấm vào, thì còn đỡ. Chứ nếu always on thì hơi thảm Bạn thử kiểm tra lại xem.

[IMG]data/attachments/18/18826-92c7deed5982918766447cbc3b3afa24.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/18/18827-705c047f27150116cc33730704f7c45b.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/18/18828-a58ae86d7b066495ca641e8adb2296fe.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/18/18829-7d3d2e8ab55091412bc4d8c64aaefbd5.jpg[/IMG]

note 4 pin cùi quá

Trích dẫn Gửi bởi curtues
    note 4 pin cùi quá
    Vầy chơi mấy con lenovo đi bác. Hoặc con droid turbo. Toàn con pin khủng

Trích dẫn Gửi bởi VinhPham
    Vầy chơi mấy con lenovo đi bác. Hoặc con droid turbo. Toàn con pin khủng

haha. hình như lên L máy nóng hơn với camera chụp ko đẹp bằng nhỉ
    p/s; cái phần mềm update OTA là auto down về up lên 5.0.1 tự động hết hay là mình click bằng tay?

Trích dẫn Gửi bởi curtues
    haha. hình như lên L máy nóng hơn với camera chụp ko đẹp bằng nhỉ
    p/s; cái phần mềm update OTA là auto down về up lên 5.0.1 tự động hết hay là mình click bằng tay?
    Kick tay chấp nhận thì nó mới cài đặt đc mà.

Mình thấy bản cũ bị nóng máy hơn, lên L thì bớt hơn nhiều.