Bạn muốn biết tôm khô giá hiện bao nhiêu không ? Và tôm khô có thể làm những món gì ? Cùng tham khảo ngay những món ăn từ tôm khô sau nhé.

1 Muối tôm
Chúng tôi tin chắc rằng ai cũng đã ít nhất 1 lần nếm qua hương vị thơm ngon của muối tôm, nhưng liệu rằng bạn biết rằng để có những hạt muối ấy lại rất đơn giản không?

Chỉ với tôm khô, muối hột,... xay nhuyễn rồi rang lên là đã hoàn thành rồi! Đặc biệt, bạn có thể bảo quản ở hũ đựng thực phẩm sạch là sử dụng được rất lâu luôn đó!

Muối tôm mằn mặn cùng 1 ít cay cay mà chấm với trái cây thì còn gì bằng. Chỉ mới nhắc đến đó thôi mà đã cảm thấy "thèm thuồng" lắm rồi!

2 Gỏi xoài tôm khô
Món gỏi trộn luôn có nhiệm vụ quan trọng là kích thích chúng ta dùng bữa được ngon miệng hơn. Dễ dàng thấy được, đã có biết bao món gỏi thơm ngon ra lò rồi đấy!

Nhưng bạn đã từng nghe qua món gỏi xoài tôm khô chưa? Một sự kết hợp vô cùng lạ lẫm này lại gây được những ấn tượng cực kì tốt luôn đó!

Từng sợi xoài xanh vừa giòn vừa chua, quyện với tôm khô ngọt thịt, thêm ít nước sốt mặn ngọt vừa phải, phải gọi là "tuyệt sắc mĩ vị" khi mỗi khi nhắc đến món gỏi xoài này!

3 Canh tôm khô
Chớ vội lầm tưởng những món canh muốn có được nước dùng ngọt thanh chỉ nhờ vào xương heo, thịt gà,... đó nha! Nếu bạn nấu cùng tôm khô cũng không hề kém cạnh đâu đấy!

Bạn có thể tha hồ thỏa thích kết hợp tôm khô cùng cải ngồng, khổ qua,... mà điều lạ kỳ là bất kể món canh nào cũng đều thơm ngon, hấp dẫn hết cả.

Nói đến đây thôi, còn giờ thì Điện máy XANH sẽ để cho bạn lựa chọn món canh tôm khô cho thực đơn tối nay của gia đình mình nhé!

4Tôm khô củ kiệu
Cần chi phải mất quá nhiều thời gian để giới thiệu thêm về món tôm khô củ kiệu nữa các bạn nhỉ? Bởi món ngon này hầu như ngày Tết nào mà không được thưởng thức cơ chứ!

Củ kiệu sau khi được ngâm đến khi giòn giòn thì đem ra bày biện cùng tôm khô và trứng bắc thảo, thêm ít nước ngâm củ kiệu và tương ớt nữa là bạn sẽ chìm đắm vào cơn mê ngay thôi!

Tôm khô củ kiệu mà ăn cùng thịt kho trứng hay đơn giản chỉ là 1 món mồi nhậu cho các anh em cũng đều tuyệt vời hết đó nha!

5Tôm khô rim nước mắm
Tôm tươi rim nước mắm thì thân quen quá rồi, nhưng tôm khô rim nước mắm sẽ sao đây nhỉ? Thật hồi hộp quá đi mất, chi bằng cùng bắt tay vào bếp với chúng tôi tìm câu trả lời thôi nha!

Không cần quá cầu kỳ mà món tôm khô rim vẫn có được những dấu ấn rất đặc biệt. Phần nước sốt kẹo kẹo vô cùng cuốn hút, kế đến tôm khô thì săn chắc, mặn ngọt cay cay rất vừa miệng.

Để hương vị món ăn được trọn vẹn hơn, bạn hãy bới ngay bát cơm trắng nóng hổi thêm vài lát dưa leo và cà chua ăn cùng nữa là đảm bảo số dách luôn!

Ngoài ra các bạn có thể tham khảo thêm tại: http://vinafood.net/bai-viet-tom-kho...on_11963VI2787