Khám tai tại nhà là dịch vụ như thế nào và chúng ta có thể tin tưởng vào chất lượng khám chữa bệnh thông qua hình thức này hay không? Tuy nhiên, đối với một bộ phận như tại để khám tại nhà thì hẳn là thông tin làm nhiều người ngạc nhiên. Và chúng tôi đã nhận được nhiều câu hỏi liên quan tới chủ đề này. Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn đọc có thể giải đáp hết những thắc mắc này, bạn sẽ thấy việc khám tai giờ đây đã trở nên vô cùng đơn giản rồi đấy.

>>> Xem thêm : bác sĩ online - Lời khuyên của bác sỹ cho phụ huynh khi khám tai tại nhà

Khám tai tại nhà được thực hiện nhằm kiểm tra có hay không dị vật bên trong tai. Như chúng tôi đã giới thiệu, di vật chính là một trong những nguyên nhân chính dẫn tới các bệnh về tai ở trẻ. Việc hiểu rõ dị vật trong tai là gì giúp bác sĩ có những chuẩn bị thích hợp để can thiệp, gắp chúng ta khỏi ống tai của trẻ. Càng để dị vật lâu trong tai càng khiến cho tình trạng bệnh trở nên nghiêm trọng nên cha mẹ đừng quên điều này nhé.
Khi có ý định thực hiện khám tai cho trẻ, một trong những điều mà bạn cần lưu ý đó chính là về dụng cụ loa soi tai. Hiển nhiên là chúng phải được làm sạch, tuy nhiên phải làm sạch đúng cách. Bạn có thể sử dụng nước nóng, nước xà phòng để tẩy sạch vi khuẩn, vi trùng có bên trong thiết bị. Nó sẽ làm giảm nguy cơ thiết bị làm viêm nhiễm cả hai tai trẻ khi được đưa vào sử dụng. Cùng với đó là việc học đúng thao tác, kỹ thuật từ bác sĩ có chuyên môn. Việc làm này sẽ tránh bạn vô tình gây ra tổn thương trong tai hay không kiểm tra được rõ ràng tình trạng của chúng. Ngoài hai điều này thì chúng ta không cần quá lo lắng cho các chuẩn bị khác, sẽ rất đơn giản nếu cha mẹ đã làm đủ điều trên đó.

Để đảm bảo nhìn thấy hết tình trạng, hãy nhẹ nhàng xoay góc thiết bị. Việc kiểm tra trên nên hỏi ý kiến từ bác sĩ để đảm bảo mình đã thực hiện đúng thao tác. Một lưu ý quan trọng đó là nên có sự luyện tập với đối tượng lớn hơn, có độ phối hợp cao để thành thạo công việc này. Sẽ là bất thường nếu bạn quan sát được chúng bị đục hay thậm chí là không tồn tại. Màng nhĩ bị sưng phồng lên, có màu đỏ và thêm chất lỏng hổ phách bong bóng ở phía sau thì là dấu hiệu của bệnh về tai. Đối với tình trạng trẻ bị dị vật đi vào trong tai thì thông qua ống soi tai bạn có thể xác định rõ hình dạng, kích thước của chúng.

>>> Xem thêm : hỏi đáp bác sĩ online - Khi khám tai tại nhà bạn nên chẩn đoán như thế nào?