Chào mừng đến với Hội những người yêu thích Sam Sung Việt Nam.
  • Login:
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

!!! CẢNH BÁO: Tổng hợp một số lỗi hay gặp và cách fix khi up rom, voọc máy....Galaxy S6/S6edge

Chào các bác,
    Em mới tạu được 1 em S6 - G920K và cũng nghịch ngợm up rom, voọc máy các kiểu, tuy nhiên do là Newbie nên em gặp phải một số vấn đề có thể gọi là lỗi, là bug... nhiều khi phải tìm cao thủ hỏi vì tra thông tin trên google cũng không ra.
    Hoàn toàn hiểu cảm giác lơ tơ mơ của 1 NewBie nên em lập topic này mong muốn được anh em chia sẻ về các lỗi thường gặp và cách fix cho từng dòng máy. Em thì cũng gà mờ thôi nên mong anh em đóng góp, em xin được tổng hợp lại để những anh em NewBie khác dễ tra cứu. Anh em cao thủ biết cách fix lỗi hoặc biết ở đâu fix được lỗi cũng mong anh em nhiệt tình chia sẻ ạ.
    Cũng nhân cái tiện hôm nay em cũng vừa bị mất IMEI, Baseband em nó nên là em rất rất muốn các bác khác không lặp lại cái lỗi như em.
    o_O#1: Up rom bị đứng ở màn hình logo
    - TH này có thể là lỗi treo logo, có thể là rom đang tối ưu hóa ứng dụng nên lâu lên (Anh em nào biết rõ nguyên nhân xin phân tích thêm ạ).
    => Anh em kiên nhẫn chờ đợi 10-15' nhé, lâu lên là chn bình thường.
    => Đợi tầm tiếng mà ko thấy lên thì là lỗi, up lại rom hoặc up Kernel khác
    o_O#2: Up rom xong chỉ thấy đèn LED nhấp nháy, màn hình ko hiện logo
    - TH này em đã từng gặp, đợi cả đêm mà máy ko lên.
    => Home + Nguồn + Volume (-) để vào Download Mode, dùng Odin up Kernel hoặc up rom khác.
    o_O#3: Máy éo tháo đc pin, đơ thì làm thế nào, thoát Download Mode kiểu gì?
    - Nhấn giữ Home + Nguồn + Volume (-) nhé!
    o_O#4: Cảm ứng bị ngược theo chiều dọc or chiều ngang
    - Bệnh này lần đầu tiên em gặp, lúc đầu tưởng máy loạn cảm ứng sợ vch, thanks bác Họ Trần Tên Lãm Lamlazy chỉ cách.
    - Biểu hiện bệnh thì nó ntn: Bác ấn ở một điểm trên màn hình thì điểm đối xứng theo trục dọc hoặc trục ngang màn hình nó sẽ cảm ứng. Đệtttt!
    => Ở bàn phím gọi điện gõ *#2663# Nhấn TSP FW update (General)
    Nếu rom cook làm không được các bác về rom gốc làm nhé!
    Tham khảo thêm: <div>
    [IMG]//www.google.com/s2/favicons?domain=http%3A%2F%2F**************[/IMG]
    http://**************/threads/canh-bao-nguy-hiem-ve-loi-touch-screen-firmware-do-flash-nham-recovery-kernel-gay-loan-cam-ung.53314/</div>
    o_O#5: 4wipe/ 3wipe như thế nào cho đúng?
    Hướng dẫn wipe: Vào recovery wipe data, cache, tiếp theo vào advance wipe dalvik cache, wipe batery
    Như vậy 4wipe nghĩa là :
    1. wipe data
    2. wipe cache
    3. wipe dalvik-cache
    4. wipe battery

3wipe
    Một số recovery không có chức năng wipe battery thì gọi là 3wipe gồm:
    1. wipe data
    2. wipe cache
    3. wipe dalvik-cache

Tại sao cần wipe ?! Giải thích nôm na như sau:
    Trong quá trình hoạt động Android lưu một số thông tin vào các phân vùng như /data /cache
    Phân vùng data lưu các thông tin về cài đặt trên điện thoại của bạn như thông tin đăng nhập tài khoản, các thông tin do các ứng dụng tạo ra.
    Việc wipe data tức là format sạch phân vùng này, giúp cho việc cài đặt ROM sẽ coi như là từ đầu trên máy điện thoại của bạn.
    wipe battery là reset lại trạng thái pin đã được lưu, giúp hiển thị chính xác các thông tin liên quan tới PIN.
    Như vậy ta hiểu rằng, việc 3wipe là rất cần thiết trong quá trình cài đặt lại ROM, hạn chế tối đa lỗi gặp phải trong quá trình flash một ROM mới vào máy.

Thanks bác Hoangnova từ LGViet.com
    o_O#6 Wipe System khi nào?
    Wipe System là động tác xóa các file hệ thống của bản rom nên chỉ dùng đến khi flash rom zip hoặc restore bản rom bạn đã backup.
    Thanks bác Rốp Nguyễn

Updating....
    14h 23/5/2016: Odin rom stock 6.0.1 lên và mất cmn IMEI, mang luôn máy qua chỗ Bác sĩ Mobile số 5 ngõ 7 Thái Hà xử lý.
    16h 24/5/2016: Đã cứu được và ko phải bung máy + Khuyến cáo không nên up rom linh tinh, dù có backup IMEI đi nữa mà máy bootloop không lên được thì cũng rất khó Restore lại...(Ko up rom thì dùng android làm vẹo gì nữa (( )
    Mời các bác chia sẻ thêm ạ

Thế trường hợp của mình up rom cook xong rồi giờ up lại rom stock ko thấy logo sprint đâu, (up qua odin tick chọn cả eraser nand efs clear ) thì fix kiểu gì? Giờ mất deepsleep fix kiểu gì cũng ko có, về 5.1.1 hay 6.0.1 stock đều mất deepsleep và ko có logo sprint, trc thì bt, về stock là có đủ giờ chịu, chỉ mình cách fix đi

Trích dẫn Gửi bởi duytran
    Thế trường hợp của mình up rom cook xong rồi giờ up lại rom stock ko thấy logo sprint đâu, (up qua odin tick chọn cả eraser nand efs clear ) thì fix kiểu gì? Giờ mất deepsleep fix kiểu gì cũng ko có, về 5.1.1 hay 6.0.1 stock đều mất deepsleep và ko có logo sprint, trc thì bt, về stock là có đủ giờ chịu, chỉ mình cách fix đi
    tải file logo boot sprint về flash lại là có b nhé. mà logo samsung đẹp hơn mà b

Trích dẫn Gửi bởi thanhdo96
    tải file logo boot sprint về flash lại là có b nhé. mà logo samsung đẹp hơn mà b
    Vấn đề ko phải là mình thích cái logo sprint hay samsung, mà ở đây mặc định khi up về rom stock của nhà mạng thì nó sẽ có boot logo là của sprint, đằng này mình up rom stock nhưng nó ko lên có nghĩa ở đây nó gặp vấn đề gì đó ko clear đc sạch sẽ khi up stock

bác ad cho mình hỏi. có bài hướng dẫn rec và root cho s6 r.. nhưng mình ko biết là root trc.hay là cài rec trc vậy bác.. mong bác chỉ giáo..vì mình mới đổi qua xài SS.

Trích dẫn Gửi bởi HB.tonal
    bác ad cho mình hỏi. có bài hướng dẫn rec và root cho s6 r.. nhưng mình ko biết là root trc.hay là cài rec trc vậy bác.. mong bác chỉ giáo..vì mình mới đổi qua xài SS.
    root trước

Trích dẫn Gửi bởi duytran
    Vấn đề ko phải là mình thích cái logo sprint hay samsung, mà ở đây mặc định khi up về rom stock của nhà mạng thì nó sẽ có boot logo là của sprint, đằng này mình up rom stock nhưng nó ko lên có nghĩa ở đây nó gặp vấn đề gì đó ko clear đc sạch sẽ khi up stock
    đấy là do rom cook xóa mất file boot và nạp file mới nên n vậy b à chứ k phải là k clear sạch hay gì cả. rất nhiều ng up đều bị như vậy.

Trích dẫn Gửi bởi thanhdo96
    root trước
    thank bác. vậy là phải flash cf root qua odin r mới flash rec sau.cũng qua odin lun hả bac.

mình up rom nó cứ tối ưu hóa ứng dụng ròi boot loop, cứ như vậy hoài, cài rom nào cũng vậy. Dùng ODIN flash lại rom stock 6.0.1 cũng ko thấy logo sprint đâu. Bật máy lên ko có sóng, cứ dc 5 phút nó lại boot lại. Giờ ko biết phải làm sao. Haizzzz

mình cũng bị up rom nó cứ tối ưu hóa ứng dụng ròi boot loop, cứ như vậy hoài, cài rom nào cũng vậy. Dùng ODIN flash lại rom stock 6.0.1 cũng bị . không vào được menu. có ai cứu mình với . mình dùng g902r4.