Chào mừng đến với Hội những người yêu thích Sam Sung Việt Nam.
  • Login:
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Hỏi về thao tác tắt mở máy thuận tiện nhất

Kính chào các bác,

Em mới có dịp sử dụng dòng note nói chung và Note 5 nói riêng trong thời gian gần đây.

Trước đó em đã dùng qua nhiều máy android nhưng toàn bộ là không có phím cứng. Khi đó ta có thể cài đặt 1 app Screen off vào thao tác vuốt lên từ Navigation bar (mặc định nó sẽ gọi Google Now) --> tắt màn hình rất thuận tiện.

Khi bật máy em thường dùng mặc định, và gần đây là dùng Double tap (có sẵn trên LG, Sony Z)

Tuy nhiên sang Samsung device thì không sử dụng được cả 2 tính năng này.

Vậy xin hỏi các bác về kinh nghiệm sử dụng máy ở các thao tác on/off màn hình này. Xin hỏi cách nào là thuận tiện nhất, với mục tiêu đỡ phải ấn phím cứng tối đa.

Em cảm ơn.

uppppppppppppppppppppppppp

Mình không biết Note 5 có không, nhưng mình nhớ là Sammy có tính năng gọi là Air Wakeup hay gọi là Xem nhanh, lấy tay quơ qua cụm cảm biến thì màn hình máy sẽ sáng lên để mình xem màn hình, từ đó mình thao tác mở khóa. Ngoài ra thì chắc chỉ có xài Flip Cover thì may ra )
    Còn thao tác tắt màn hình thì có tính năng này. Bạn vào Cài đặt > Thiết bị > Thao tác và tương tác > Menu hỗ trợ bạn bật lên, rùi sau đó vào trong phần đó mà chỉnh sửa xem mình đặt tác vụ gì ( trong đó có nút Khóa, Home, Tắt nguồn) . Cái nút này sẽ xuất hiện trên màn hình 24/24 trừ khi bạn tắt đi .

[IMG]data/attachments/31/31514-d7ddcc8c90a3a5570a123adac991e9bf.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/31/31515-b1a682e68e2f12254ba69bdae713f463.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/31/31516-fc8a0a429c8346e32f07c6bcc8b7c73c.jpg[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi fansamsung
    Mình không biết Note 5 có không....
    Cái đầu tiên bác có thể chỉ dẫn chi tiết hơn 1 chút được không? Hiện tại em cũng đang sử dụng 1 phần mềm Screen on/off tận dụng Proximity Sensor nhưng có cảm giác không ổn định và chắc chắn hao pin do Sensor fai bật liên tục

Cái thứ 2 thì có vẻ giống cái nút bên iOS?

Để em vọc thử xem sao. Tks bác.

Edited: em không tìm được cái thứ 2. Tên tiếng anh của cái bác nói có fai là Accessibility không?

Biết sao không chỉ chi tiết được hơm. Bời vì Yuri thấy mỗi dòng Samsung lại thiết kế hay đặt ở vị trí khác. Thấy ghét lắm. Trên S5 cũng khác với Tab S Yuri xài nữa. Bạn thử tìm Air Wakeup ở mục Lệnh Không Chạm thử xem. Lục tung từng thư mục ra =)).
    Còn tính năng thứ 2 thì cũng như vậy. Vị trí của tính năng có thể thay đổi ở đâu đó. bạn tìm thử xem.

[IMG]data/attachments/31/31539-d63d5e85e1b3923aedd9563de7e7a951.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/31/31540-0a7516363c35e8da3b3489cc95d81838.jpg[/IMG]

[IMG]data/attachments/31/31541-114d104bb1df48dd91c280e8bf6a96d6.jpg[/IMG]

Ok tks bác em tìm thấy rồi.

Cái này ss thiết kế xấu tệ. Lại không tùy biến được kích thước + màu sắc nữa. So với cái nút bên iOS thì đúng là...

Trích dẫn Gửi bởi jilee
    Ok tks bác em tìm thấy rồi.

Cái này ss thiết kế xấu tệ. Lại không tùy biến được kích thước + màu sắc nữa. So với cái nút bên iOS thì đúng là...
    Dù gì có còn hơn không. Mà SS cũng nhìu tùy biến hay mà, trên Tab S thì nó nhỏ xíu =))) trên Note 4 và S5 thì nó to chá bá lửa =))
    Còn cái Air Wakeup cũng nằm trong Hỗ trợ luôn đó bạn ơi. Nó nằm dưới. phần Menu hỗ trợ tên tiếng Việt là Đánh thức bằng cảm biến ( mới có Note 4 để tìm dùm bạn ) ))

Thuận tiện nhất: đây là khái niệm mang tính tương đối và phụ thuộc 1 phần vào thói quen của mỗi người.
    Ta yêu 1 cô gái là ta phải chấp nhận cả nhược điểm dở hơi nhất của cô ta.

Thực tế: bật màn hình bằng nút Home cứng không có vấn đề gì gây bất tiện nếu bạn đã quen nó. Khoá màn hình thì có vô vàn cách: Screen off and Lock, Hibernate and Lock Screen của Greenify, double tap ở màn hình Home bằng việc sử dụng Nova hay Apex ....

Nếu muốn giống hệt Sony và LG thì bạn làm như sau:
    - Email và yêu cầu Sam thêm tuỳ chọn kiểu thế

- Dùng phần mềm easyHome set ở trạng thái vân tay luôn bật và chấp nhận tốn pin!

Trích dẫn Gửi bởi fansamsung
    Dù gì có còn hơn không. Mà SS cũng nhìu tùy biến hay mà, trên Tab S thì nó nhỏ xíu =))) trên Note 4 và S5 thì nó to chá bá lửa =))
    Còn cái Air Wakeup cũng nằm trong Hỗ trợ luôn đó bạn ơi. Nó nằm dưới. phần Menu hỗ trợ tên tiếng Việt là Đánh thức bằng cảm biến ( mới có Note 4 để tìm dùm bạn ) ))
    Ok tks bác em tìm được mấy hôm rồi. Và rốt cuộc là tắt hết nó đi rồi ) Cái Air wake thì ko ổn định, còn cái Assisstant menu thì quá xấu.

Trích dẫn Gửi bởi maychuchuyendung.vn
    Thuận tiện nhất: đây là khái niệm mang tính tương đối và phụ thuộc 1 phần vào thói quen của mỗi người.
    Ta yêu 1 cô gái là ta phải chấp nhận cả nhược điểm dở hơi nhất của cô ta.

Thực tế: bật màn hình bằng nút Home cứng không có vấn đề gì gây bất tiện nếu bạn đã quen nó. Khoá màn hình thì có vô vàn cách: Screen off and Lock, Hibernate and Lock Screen của Greenify, double tap ở màn hình Home bằng việc sử dụng Nova hay Apex ....

Nếu muốn giống hệt Sony và LG thì bạn làm như sau:
    - Email và yêu cầu Sam thêm tuỳ chọn kiểu thế

- Dùng phần mềm easyHome set ở trạng thái vân tay luôn bật và chấp nhận tốn pin!
    Tks bác.
    Thật ra bất tiện là do em quen với mức độ ấn lực trên nút/màn cảm ứng rồi. Giờ ấn nút cứng hơi lạ tay. Thêm vào đó là cũng muốn bảo vệ cái nút.

Ko fai là giống hệt Sony hay LG. Không cần fai giống một hãng cụ thể nào, vì từ hồi dùng HTC G1 đến giờ em đã đặt ra 1 chuẩn setup, dùng bất cứ máy nào cũng set về như thế cho quen tay.

Nhưng thấy rõ ràng rằng, trước đây khi mới ở 2.2, 2.3 thì cái Pie command của mấy ông Cyanogenmod rất là tiện, từ bất cứ đâu đều có thể vuốt và tắt. Tới 4.x và 5.x thì có cái vuốt lên từ Nav bar để gọi GG now -> chuyển được thành Scr off -> cũng vẫn tiện. Nhưng các máy có nút cứng này thì chịu chết vì ko có Nav bar.

Giờ cũng lười rồi, ko muốn vọc vạch nữa nên ngại root quá. Tính hỏi các bác có kinh nghiệm xem có phần mềm nào khả dĩ thay thế được 1 hoặc 1 vài chức năng như thế cho tiện hơn thôi. Còn không em vẫn chung sống được

Cảm ơn bác.