Chào mừng đến với Hội những người yêu thích Sam Sung Việt Nam.
  • Login:
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 36

Hướng dẫn cài đặt Remix OS, mang Android lên máy tính Windows

Remix OS là một hệ điều hành được tùy biến lại dựa trên nền tảng Android do một công ty có tên gọi Jide Tech phát triển, Remix OS đã nhận được rất nhiều sự ủng hộ và đóng góp từ phía cộng đồng người dùng. Và mới đây tại sự kiện CES 2016, Jide Tech đã chính thức giới thiệu Remi OS 2.0 đến người xem.

Để anh em có thể trải nghiệm được hệ điều hành này, thì sau đây mình sẽ hướng dẫn cài đặt Remix OS 2.0 lên máy tính Windows của chúng ta thông qua USB vô cùng đơn giản.

Chuẩn bị trước khi cài đặt:
    • Một chiếc USB 3.0 - Dung lượng từ 8GB trở lên
    • Một chiếc máy tính chạy Windows hoặc Macbook đều có thể cài được
    • Tải về các phần mềm theo mục dưới đây
    Tải về các file để cài đặt Remi OS 2.0 dưới đây:
    • <div>
      [IMG]//www.google.com/s2/favicons?domain=https%3A%2F%2Fwww.fshare.vn[/IMG]
      Remix OS - ISO</div>
    • <div>
      [IMG]//www.google.com/s2/favicons?domain=https%3A%2F%2Fwww.fshare.vn[/IMG]
      Remixos - USB -TOOL</div>
    Lưu ý:
    • Do mới chỉ là bản Leak gần như hoàn chỉnh nên Remix OS vẫn chưa cho chúng ta chạy Multi Boot
    • Tất cả phải chạy thông qua USB, dữ liệu cài đặt cũng lưu trên USB

Hướng dẫn cài đặt:

1/ Bạn cần kiểm tra xem USB 3.0 của mình đã được đưa về định dạng FAT 32 chưa. Nếu chưa bạn tiến hành theo cách sau

• Cắm USB và máy tính, nhấn chuột phải vào USB chọn lệnh Format,
    • Sau đó ở mục File System chọn FAT32
    • Đánh dấu vào ô Quick Format và click Start
    2/ Thiết lập bộ cài cho USB

• Chạy công cụ remixos-usb-tool bằng quyền Admin (chuột phải chọn Run as Administrator)
    • Tại mục lựa chọn ISO File, bạn Browse và chọn tới vị trí lưu file ISO của Remix OS mà bạn đã tải vể
    • Tại mục USB thì chọn đến ổ USB mà bạn đang cắm vào máy
    • Sau đó click OK
    Sau khi click OK thì quá trình thiết lập bộ cài cho USB sẽ bắt đầu khoảng 5-6 phút, đến gần cuối nó mới chậm -_

Khi thiết lập xong máy bộ cài đặt sẽ yêu cầu bạn khởi động lại máy để vào BIOS thiết lập Boot.

3/ Thiết lập BIOS và Boot Option cho máy tính để khởi động bộ cài USB
    • Khi máy tính khởi động lại bạn ấn nút Delete trên bàn phím để vào chế độ BIOS (áp dụng với máy tính Asus, các máy khác các bạn search Google cách vào BIOS nhé)
    • Tiếp đến bạn ấn nút Tab trên bàn phím để chuyển qua Boot, lưu ý bạn phải thiết lập Boot theo tiêu chuẩn legacy nhé.

Cách thiết lập Boot theo tiêu chuẩn legacy bạn làm như sau:

• Tìm tới tab Security: bạn hãy tìm tới phần nào có chữ Secure Boot, nếu bạn thấy trạng thái của nó là Enable thì bạn hãy chọn lại thành Disable. Nhấn F10 để lưu.
    • Sau đó lại vào lại BIOS rồi tìm tới tab Boot: Tìm tìm tới dòng nào có chữ CMS hoặc Legacy mà có trạng tháy là Disable thì bạn chọn lại thành Enable. Nhấn F10 để lưu.
    Lưu ý: thông thường bạn phải tắt chế độ Secure Boot trước mới thực hiện được bước này và trên nhiều máy tính có thể sẽ không có tùy chọn này vì nó đã được hỗ trợ sẵn. Cách trên là mình áp dụng với máy tính Asus, các máy khác cứ thế làm tương tự theo.
    4/ Sau khi thiết lập Boot theo tiêu chuẩn xong, bạn thiết lập vị trí ưu tiên Boot như theo hình cho mình nhé.

Boot Option #1 là USB của bạn rồi ấn F10 để lưu
    5/ Khi máy khởi động lại bạn ấn nút esc trên bàn phím để đi đến Boot Options:

Cách vào Boot Options có thể không giống nhau, cách trên là mình sử dụng cho máy Asus. Các máy khác nếu không vào được bằng nút esc thì các bạn search Google cách vào Boot Options trên máy tính mình đang dùng nhé.

6/ Sau khi vào được Boot Options thì các bạn lựa chọn đường dẫn USB hiển thị trên màn hình, sẽ có hai tên trùng nhau thì bạn chọn dòng không có chữ UEFI:... nhé.

7/ Khi vào trong các bạn lựa chọn dòng Guest mode.... theo hình dưới để tiến hành cài đặt nhé:

8/ Máy sẽ tiến hành cài đặt trong mấy phút. Không phải ấn cái gì cả cho đến khi hiện lên màn hình có chữ Remi OS là xong.

Vậy là mình đã hướng dẫn xong các bạn cách cài đặt hệ điều hành Remix OS 2.0 được tùy biến trên nền tảng Android lên các thiết bị máy tính. Anh em có thể thoải mái tải ứng dụng về và trải nghiệm thoải mái nhé, lưu ý là mới chỉ đang ở bản thử nghiệm nên sẽ còn lỗi. Nhưng về cơ bản là đã sử dụng rất tốt.

Một số hình ảnh sau khi mình cài đặt thành công. Chúc anh em vui vẻ
    <div>
    [IMG]//www.google.com/s2/favicons?domain=http%3A%2F%2Fsamsungviet.vn[/IMG]
    SAMSUNGVIET
    </div>

Dùng thấy ok add ơi!? Thấy hay quá !

Trích dẫn Gửi bởi N2H2015
    Dùng thấy ok add ơi!? Thấy hay quá !
    Qúa chi là Ok luôn : )), rất hay heheh

Vậy cái này là dual boot hay thế nào vậy bác.

Cái này hay nè, mà muốn về lại window thì làm sao v AD?

Nothing in my eyes...

Trích dẫn Gửi bởi trung.bui
    Vậy cái này là dual boot hay thế nào vậy bác.
    Chưa cho dual boot bạn nhé, tạm thời phải chơi trên USB thôi.

@Yuka DJ , về lại windows thì set boot lại vào ổ chạy Win là được bạn.

Chạy trên cái micro sd có đc ko bác nhỉ, nếu ngon thì mh cài trên con surface

USB ghẻ 2.0 /8gb dc ko bác

Trích dẫn Gửi bởi trung.bui
    Chạy trên cái micro sd có đc ko bác nhỉ, nếu ngon thì mh cài trên con surface
    Chưa thử nhưng khả năng 50/50 bạn triển coi, em không có Surface em chưa quất : ))

Trích dẫn Gửi bởi anhtuanct89
    USB ghẻ 2.0 /8gb dc ko bác
    2.0 nó giật tòm lòm bạn ơi :3

Không biết các bác dùng thử có cảm thấy bất tiện khi mình dùng ở chế độ guest mode không. Vì ở chế độ này máy ko lưu gì hết, out là mất T_T