Chào mừng đến với Hội những người yêu thích Sam Sung Việt Nam.
  • Login:
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

iFont - Ứng dụng thay đổi font chữ mặc định cho điện thoại, máy tính bảng Android

trên các thiết bị điện thoại hay máy tính bảng của samsung hiện nay cũng đã tích hợp sẵn tính năng thay đổi font chữ. tuy nhiên, tính tùy biến và đa dạng cho người dùng chưa cao, chúng ta chỉ có thể chuyển đổi được các font chữ mặc định có sẵn trong bản rom stock. hôm nay, mình xin giới thiệu cho các bạn ifont - ứng dụng thay đổi font chữ mặc định cho các thiết bị samsung.

ifont cho phép bạn dễ dàng thay đổi font chữ mặc định trên điện thoại hay máy tính bảng một cách dễ dàng, bạn chỉ cần vào lựa chọn font mình muốn và tải về rồi thiết lập. mình sẽ hướng dẫn chi tiết các bạn dưới đây nhé.

yêu cầu trước khi sử dụng ifont
    • máy bạn đã phải được root
    • tải về ứng dụng ifont theo link bên dưới
    lưu ý: với các phiên bản android 5.1.1 mới của samsung thì máy chưa root không thể dùng được ifont, mình đã thử trên galaxy note 5 và galaxy a5 (2016) chưa root thì hệ thống máy hoàn toàn không chấp nhận.

thiết lập ứng dụng ifont:

1/ sau khi tải về ifont theo link dưới, các bạn tiến hành cài đặt vào thiết bị của mình.
    2/ tiếp đến khi nhấn vào ứng dụng ifont bạn sẽ được yêu cầu quyền super su - bởi đây là ứng dụng yêu cầu quyền root máy để sử dụng.

các bạn chỉ cần ấn cho phép là được nhé.
    hướng dẫn sử dụng ifont:

1/ khởi động ứng dụng ifont bạn sẽ thấy ngay một loạt các bộ font có sẵn trong ứng dụng.
    2/ bạn chỉ cần lựa chọn một mẫu font yêu thích tải về rồi chọn ứng dụng, là ngay lập tức font chữ trong máy bạn sẽ được thay đổi.

bạn có thể thấy như hình trên là font chữ của máy mình đã được thay đổi rất nhanh và đơn giản
    ngoài việc cho tải về và thiết lập các bộ font chữ có sẵn trong ứng dụng, bạn cũng có thể thêm font chữ mà mình thích bên ngoài vào máy bằng cách sau.

• tải về một bộ font mà bạn muốn trên mạng - có thể tham khảo font đẹp tại website : <div>
      [img]//www.google.com/s2/favicons?domain=http%3a%2f%2ffontbox.vn[/img]
      fontbox.vn -thư viện font trực tuyến dành cho người việt</div>
    • tiến hành giải nén lấy file font copy vào thiết bị của bạn qua máy tính theo đường dẫn sau:

• quay trở lại điện thoai/ máy tính bảng của bạn mở ứng dụng ifont lên và nhấn vào tab my, sau đó chọn my font như hình dưới.

sau đó bạn chỉ cần chọn đúng font mà mình vừa copy và cài đặt là ok. máy bạn sẽ thay đổi font ngay lập tức.
    chúc anh em vui vẻ với ứng dụng ifont nhé, nhấn vào hình để tải về ứng dụng ifont:

<div>
    [img]//www.google.com/s2/favicons?domain=http%3a%2f%2fsamsungviet.vn[/img]
    samsungviet
    </div>

samsung không cần root vẫn xài được nhé. chỉ cần chọn kiểu cài đặt là: cài đặt kiểu font (chỉ samsung) xong tải file apk của font về cài đặt vô máy, xong vào màn hình để áp dụng kiểu font là được

Trích dẫn Gửi bởi kan đặng
    samsung không cần root vẫn xài được nhé. chỉ cần chọn kiểu cài đặt là: cài đặt kiểu font (chỉ samsung) xong tải file apk của font về cài đặt vô máy, xong vào màn hình để áp dụng kiểu font là được
    bạn chú thích cách thiết lập cài đặt đc ko, tại mình chọn cài đặt kiểu font thì nó báo không tương thích.

Trích dẫn Gửi bởi anm
    bạn chú thích cách thiết lập cài đặt đc ko, tại mình chọn cài đặt kiểu font thì nó báo không tương thích.
    mở app, bấm tab my, chọn setting, mục thay đổi kiểu font, nhấn chọn cài đặt kiểu font (chỉ samsung)
    xong rồi chọn font tải font, xong cài đặt như file apk bình thường
    đổi font thì vào cài đặt hệ thống - màn hình - font - chọn kiểu font vừa tải, nhấn hoàn tất. xong

cách này máy đã root hay chưa root đều làm được hết. không nhất thiết phải root máy thì mới được. và tiện một cái là áp dụng font không cần phải restart lại máy

đối với các font copy vào folder custom thì khi mở phần mềm chọn font nó sẽ tự convert qua file apk và cài font bình thường

mở app, bấm tab my, chọn setting, mục thay đổi kiểu font, nhấn chọn cài đặt kiểu font (chỉ samsung)
    xong rồi chọn font tải font, xong cài đặt như file apk bình thường
    đổi font thì vào cài đặt hệ thống - màn hình - font - chọn kiểu font vừa tải, nhấn hoàn tất. xong

cách này máy đã root hay chưa root đều làm được hết. không nhất thiết phải root máy thì mới được. và tiện một cái là áp dụng font không cần phải restart lại máy

đối với các font copy vào folder custom thì khi mở phần mềm chọn font nó sẽ tự convert qua file apk và cài font bình thường
    mình đã áp dụng cách của bạn khi viết bài này . nhưng mà trên bản android 5.1.1 mới, cụ thể là mình đang dùng galaxy a5 (2016) thì đều báo font không được hỗ trợ ^^

mình xài s6 5.1.1 thì lại được

Trích dẫn Gửi bởi anm
    mình đã áp dụng cách của bạn khi viết bài này . nhưng mà trên bản android 5.1.1 mới, cụ thể là mình đang dùng galaxy a5 (2016) thì đều báo font không được hỗ trợ ^^
    xác nhận s6 dùng 5.1.1 không root dùng đc theo hưỡng dẫn của bác ở trên

có bác nào có font giống như hình không ? font hỗ trợ tiếng việt mà giống vầy nữa càng tốt ạ :d

có bác nào có font giống như hình không ? font hỗ trợ tiếng việt mà giống vầy nữa càng tốt ạ :d
    có 1 font tương tự bạn có thể tham khảo nhé : ) <div class="link-essentials-favicon">
    quicksand - fontbox.vn -thư viện font trực tuyến dành cho người việt</div>

hoặc là đây <div class="link-essentials-favicon">
    utm avo - fontbox.vn -thư viện font trực tuyến dành cho người việt</div>

Trích dẫn Gửi bởi anm
    có 1 font tương tự bạn có thể tham khảo nhé : ) <div class="link-essentials-favicon">
    quicksand - fontbox.vn -thư viện font trực tuyến dành cho người việt</div>

hoặc là đây <div class="link-essentials-favicon">
    utm avo - fontbox.vn -thư viện font trực tuyến dành cho người việt</div>
    dù sao cũng cảm ơn bác. 2 font này mỏng quá nên apply vô không nhìn thấy gì hết