Cơ hội giao thương - Chào mừng ngày Quốc Tế Thiếu Nhi sắp đến, hôm nay (22/5/2014), Công ty CapitaLand tổ chức sớm cho 55 trẻ em đường phố của trung tâm Mân Côi một ngày Chơi-và-Học tại tòa nhà The Vista, khu vực trẻ em Vista Explorer Kids.

Chào mừng ngày Quốc tế Thiếu nhi sắp đến, hôm nay (22/5/2014), Công ty CapitaLand tổ chức sớm cho 55 trẻ em đường phố của trung tâm Mân Côi một ngày Chơi-và-Học tại tòa nhà The Vista, khu vực trẻ em Vista Explorer Kids.
Các em có một ngày vừa được vui chơi thỏa thích cùng nhiều đồ chơi và các trò chơi vận động, các em cũng vừa được học về Sơ Cấp Cứu.
Trẻ em đường phố đa phần là trẻ mồ côi hoặc trẻ nhà rất nghèo, các em có cuộc sống mưu sinh rất vất vả. Trẻ đường phố ngoài việc phải kiếm tiền để tự nuôi thân, các em còn có trách nhiệm phụ giúp gia đình, thường là chỉ còn lại người cha hoặc người mẹ, có em sống với ông bà hoặc họ hàng xa. Trong lúc những đứa trẻ bình thường khác được chăm sóc tận tình từ cha mẹ với cơm ngon, áo đẹp và đồ chơi phong phú, thì trẻ đường phố phải lao động kiếm miếng ăn bằng cách lang thang ngoài đường bán vé số, bán hàng rong và lượm ve chai. Nhiều em bị tai nạn trong lúc lang thang ngoài đường, vốn luôn có nhiều rủi ro chực chờ. Đáng buồn là phần lớn các em không được trang bị kiến thức về sơ cấp cứu, dẫn đến những tai nạn thương tâm, tàn tật suốt đời hoặc thậm chí là chết người. Nếu các em biết sơ cấp cứu, các em có thể phòng ngừa hoặc tự cứu chữa kịp thời.

Niềm vui của các em khi được vui chơi thỏa thích cùng đồ chơi phong phú.

Với mong muốn cho trẻ em đường phố được vui chơi và quên đi cuộc sống phải mưu sinh vất vả, nhất là trong dịp Quốc Tế Thiếu Nhi, Công ty CapitaLand đã tổ chức cho 55 trẻ em đường phố của trung tâm Mân Côi một ngày Chơi-và-Học, tạo cho các em một vé quay về tuổi thơ thật sự của mình khi vui chơi thỏa thích cùng đồ chơi phong phú tại khu vui chơi Vista Explorer Kids nằm trong tòa nhà The Vista, một dự án do CapitaLand xây dựng. Khu vui chơi Vista Explorer Kids vốn vừa mới được lập ra cho nhu cầu vui chơi hàng ngày của trẻ em sống trong tòa nhà The Vista.
Ông Lim Hua Tiong- Tổng Giám Đốc khu vực miền Nam, công ty CapitaLand Việt Nam chia sẻ “Trẻ em là tương lai của chúng ta vì thế chúng tôi muốn quan tâm chăm sóc cho các em, không chỉ cho các em sống tại tòa nhà The Vista mà còn cho các em kém may mắn hơn. Chúng tôi thấu hiểu những khó khăn vất vả mà trẻ đường phố phải đối mặt hàng ngày trên bước đường mưu sinh. Chúng tôi tin là các kỹ năng sơ cấp cứu rất quan trọng, ai cũng phải nên học qua, nhất là trẻ em đường phố. Khi các em được trang bị kiến thức về sơ cấp cứu, các em sẽ tự tin hơn để tránh những rủi ro và đảm bảo an toàn cho mình. Chúng tôi tin là buổi học sơ cấp cứu hôm nay sẽ giúp các em hiểu được tầm quan trọng của việc phòng tránh rủi ro và ứng phó kịp thời khi có tai nạn xảy ra. Kiến thức về sơ cấp cứu cũng sẽ được trẻ em đường phố truyền lại cho những em khác không có điều kiện học. Các em sẽ tự bảo vệ và giúp sơ cấp cứu cho bạn bè trên đường phố khi gặp tai nạn”.

Trẻ em chơi các trò chơi tại khu vui chơi Vista Explorer Kids nằm trong tòa nhà The Vista, do CapitaLand xây dựng.
Ngoài việc tổ chức cho các em cho một ngày vui chơi và học sơ cấp cứu, CapitaLand cũng tặng quà cho các em như thực phẩm, sữa, bánh, kẹo… Chúng tôi muốn các em có một ngày Thiếu Nhi ngọt ngào nhất.
Sơ Nguyễn Thị Thảo, phụ trách chính của trung tâm Mân Côi chi sẻ “Chúng tôi rất vui được dẫn các em đường phố đến The Vista, tòa nhà xinh đẹp có cây cỏ xanh tươi của công ty CapitaLand. Các em có một ngày vui chơi và học hành bổ ích, ngày Thiếu Nhi của các em năm nay chắc chắn là một kỹ niệm đáng nhớ cho các em và cho tất cả chúng ta”.
Tổ chức Ngày Quốc Tế Thiếu Nhi cho trẻ em đường phố của trung tâm Mân Côi chỉ là một trong những hoạt động xã hội của CapitaLand Việt Nam. Công ty còn tham gia vào nhiều hoạt động khác hỗ trợ cho cộng đồng, giúp các em kém may mắn một môi trường học tập tốt đẹp hơn.
Vào ngày 31/5/2014, CapitaLand sẽ tổ chức Ngày Thiếu Nhi cho con em cư dân sống tại The Vista với mong muốn tạo nhiều hoạt động gắn kết nhau cho cộng động cư dân tại đây.
Thụy Khanh

Theo cohoigiaothuong.com.vn